มีบ้านไหนชอบหุงข้าวทีละมาก ๆ แล้วแช่เก็บไว้กินในวันถัดไปบ้าง สำหรับวิธีนี้ นักวิทยาศาสตร์ได้ให้คำตอบว่าทำแล้ว ดีต่อสุขภาพ และดีต่อการลดน้ำหนัก การที่เราหุงข้าวจนสุกแล้วแบ่งส่วนที่เหลือนำไปแช่ในตู้เย็น จากนั้น นำมาอุ่นให้ร้อนก่อนกินอีกครั้ง พบว่าจะมี Resistant Starch เพิ่มมากขึ้น และดัชนีน้ำตาล ก็ต่ำลงด้วย
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2024/02/rice-bowl_1387-181.jpg)
Resistant Starch (RS) หมายถึง แป้งทนต่อการย่อยต่อเอ็นไซม์ สามารถไหลผ่านทางเดินอาหาร โดยที่ร่างกายไม่ต้องย่อย ไม่ถูกดูดซึมเข้าร่างกาย งานวิจัยพบว่า RS ทำให้ภาวะไวต่ออินซูลินดีขึ้น ลดระดับน้ำตาลในเลือด ลดความอยากอาหาร และมีประโยชน์ต่อระบบย่อยอาหาร พบได้ในอาหารที่ถูกทำให้สุกแล้วเมื่อเย็นตัวลง จึงเกิดการจัดเรียงตัวของอะไมโลสใหม่ เช่น มันฝรั่ง และข้าว การทำให้เย็นตัวลง ทำให้แป้งคืนตัว (Retrogradation) และทำให้แป้งกลายเป็นแป้งที่ทนต่อการย่อยอันเกิดจากกระบวนการทางเคมี
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2024/02/bowl-cooked-white-rice-against-brown-backdrop_23-2147901653.jpg)
RS มีประโยชน์ต่อสุขภาพ หลายอย่าง ช่วยในการขับถ่าย ระบายท้อง ลดน้ำหนัก คุมระดับน้ำตาลในเลือด ลดความเสี่ยงต่อมะเร็งลำไส้ใหญ่ รวมไปถึงลดคลอเลสเตอรอลในเลือด
มีการวิจัยพบว่า ข้าวสุกที่ผ่านการแช่ตู้เย็น ส่งผลดีต่อระดับน้ำตาลในเลือดมากกว่าข้าวหุงสุกใหม่📌
สรุป คือ คนที่หุงข้าวทีละมาก ๆ แล้วเก็บแช่เย็นไว้ พอจะกินก็นำออกมาอุ่น ร่างกายจะได้รับ RS มากกว่าคนที่กินข้าวหุงสุกใหม่ ช่วยในเรื่องการขับถ่าย คุมระดับน้ำตาลในเลือด ลดระดับคลอเรสเตอรอลในเลือด ส่งผลให้สามารถลดน้ำหนักได้ดี
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2024/02/close-up-view-steamed-rice-meal-brown-plate-dark-1-1024x683.jpg)
ขอขอบคุณ
ข้อมูล : สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.)