บริษัท อินเด็กซ์ ครีเอทีฟ วิลเลจ จำกัด (มหาชน) ร่วมกับ สมาคมธุรกิจการท่องเที่ยวจังหวัดภูเก็ต, เทศบาลนครภูเก็ต, การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานภูเก็ต ตำรวจภูธรจังหวัดภูเก็ต การท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดภูเก็ต และ สำนักงานการกีฬาแห่งประเทศไทย จังหวัดภูเก็ต ร่วมสร้างปรากฏการณ์ครั้งสำคัญ กับกิจกรรม KILORUN 2023 PHUKET: Asian Lifestyle Journey – Run Eat Fun in One Go ประเดิมจังหวัดแรกที่ภูเก็ต เปิดฉากตะลุยจัดงานวิ่งรูปแบบใหม่ที่รวมเรื่องวิ่งกินเที่ยวให้เป็นเรื่องเดียวกัน ผู้แข่งขันทุกท่านที่เข้าร่วมได้สัมผัสเสน่ห์วัฒนธรรมเมืองที่มีเอกลักษณ์โดยมีเส้นทางการวิ่งผ่านสถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญของจังหวัดภูเก็ตและตะลุยกินอาหารจานเด็ดพื้นเมืองที่เป็น SIGNATURE อย่างเต็มอิ่ม รวมชาวไทยและชาวต่างชาติเข้าร่วมงานกันอย่างคึกคัก
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/03/1-1-1024x683.jpg)
กิจกรรม KILORUN 2023 PHUKET ที่จัดขึ้นในวันที่ 25 มีนาคม 2566 ณ ลานมังกร สวนเฉลิมพระเกียรติ 72 พรรษา มหาราชินี จังหวัดภูเก็ต:
นายเกรียงไกร กาญจนะโภคิน ผู้ก่อตั้งและประธานเจ้าหน้าที่บริหารกลุ่มบริษัท อินเด็กซ์ ครีเอทีฟ วิลเลจ จำกัด (มหาชน) ผู้นำด้านการตลาดเชิงสร้างสรรค์อย่างครบวงจรในภูมิภาคอาเซียน และผู้อำนวยการสร้างสรรค์กิจกรรม KILORUN เปิดเผยว่า “กิจกรรม KILORUN 2023 PHUKET ในปีนี้ ถือเป็นจังหวัดแรกกับงานวิ่งกินเที่ยวระดับนานาชาติที่ครบ เรื่อง วิ่ง กิน เที่ยว เราเลือกเมืองที่มีมนต์เสน่ห์ทางวัฒนธรรม มีเอกลักษณ์เฉพาะที่โดดเด่นของเอเชีย โดยเฉพาะด้านอาหารพื้นเมืองจานเด็ดที่เป็น Signature การันตีความอร่อยด้วยรางวัล MICHELIN BIB Gourmand (มิชิลิน บิบ กู มอง) ซึ่งความแปลกใหม่และความสนุกของกิจกรรมนี้คือผู้แข่งขันจะมีความสุขกับอาหารจานเด็ดอร่อยๆ อย่างเต็มอิ่ม พร้อมชูคอนเซ็ปต์ 3 ช.คือ
ชั่ง = ชั่งน้ำหนัก เพราะงานนี้เราไม่ได้วัดผลด้วยระยะทาง แต่วัดผลด้วยการทำน้ำหนัก เรียกได้ว่าใครสามารถทำน้ำหนักขึ้นได้มากที่สุดก็จะเป็นผู้ชนะนั่นเอง,
ชิม = ร้านอาหารถึง 10 ร้านเด็ด! ร้านดัง! ไม่ว่าจะเป็น ปาท่องโก๋ แม่ปราณี, โรตีอรุณโภชนา, โกปี้เตี่ยม by Wilai, ล้งข้าว, ร้านตู้กับข้าว, ร้านโอวต้าวจี้เปี่ยน, ร้านอาหารไทยพื้นบ้าน ครัวจงจิต, ร้านอาหารเช้าชื่อดังของชาวภูเก็ต กับร้านข้าวต้มถนนดีบุก, ร้านวันจันทร์ สุดท้าย ร้านพรทิพย์ โอลด์ทาวน์ เรียกได้ว่าทั้งคาวและหวานจัดเต็มกันพร้อมเสิร์ฟความอร่อยแบบไม่มีกั๊ก
และ ช.สุดท้ายคือ = แชะ ร่วมแชะภาพความประทับใจตลอดเส้นทางกับจุดสำคัญของเมืองภูเก็ตทั้ง 5 จุด โดยเริ่มต้นที่ ลานมังกร (จุดเริ่มต้น), ธนาคารกสิกร, สี่แยกธนาคารชาร์เตอร์, ธนาคารออมสิน และพิพิธภัณฑ์ไปรษณีย์ พร้อมแลนด์มาร์คสวยๆ ถือเป็นเอกลักษณ์ทางวัฒนธรรมอย่างแท้จริง (The Iconic City) ถือเป็นไฮไลท์สำคัญของกิจกรรมนี้ งานครั้งนี้ได้รับเสียงตอบรับอย่างดีจากผู้เข้าร่วม ทั้งเรื่องสถานที่ ที่สวยงาม มีเอกลักษณ์ อาหารอร่อย ภูเก็ตถือเป็นจังหวัดที่มีความสะดวกครบครัน แน่นอนเรามีแผนจัดงาน KILORUN ในจังหวัดอื่นๆ แน่นอน”
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/03/2-2-1024x683.jpg)
ด้านนางพนัชกร ใจเย็นอุปนายกฝ่ายการตลาด สมาคมธุรกิจการท่องเที่ยวจังหวัดภูเก็ต กล่าวว่า “สมาคมธุรกิจการท่องเที่ยวจังหวัดภูเก็ต ได้ร่วมกับอินเด็กซ์ฯ จัดกิจกรรม กิโลรัน (KILORUN) ในครั้งนี้ด้วยเเนวคิดที่น่าสนใจคือ เทศกาลงานวิ่งรูปแบบใหม่ไม่ซ้ำใครนี้ ทุกเพศทุกวัยสามารถมาวิ่งและแชร์ประสบการณ์พิเศษร่วมกัน ไม่ว่าจะมาเดี่ยว มากับเพื่อน หรือมากับครอบครัว จะเป็นนักวิ่งมืออาชีพ มือสมัครเล่น คนไทย หรือชาวต่างชาติ ผู้มาร่วมงานจะได้สัมผัสความโดดเด่นมีเอกลักษณ์เฉพาะด้วยมนต์เสน่ห์ด้านอาหารที่ได้เลือกสรรวัตถุดิบอย่างปราณีต ใส่ใจกระบวนการปรุงในทุกเมนู จนทำให้อาหารพื้นเมืองภูเก็ต มีรสชาติที่ ยูนีค เป็นเอกลักษณ์ ภูเก็ตเป็นมากกว่า World Destination ผู้คนจะรู้จักภูเก็ตในนาม City of Gastronomy ด้วยการได้รับการประกาศยกย่องให้เป็น เมืองสร้างสรรค์ด้านวิทยาการอาหาร จากยูเนสโก ซึ่งเป็นหนึ่งใน 18 เมืองทั่วโลก และภูเก็ตเป็นเมืองแรกของไทยและของอาเซียน ที่ได้รับการยกย่องนี้ ด้วยเหตุนี้คนทั่วโลกจึงได้รู้จักภูเก็ตในอีกมุมมองหนึ่ง นอกเหนือจากการเป็นเกาะหรือสถานที่ท่องเที่ยวที่สวยงามเท่านั้น ทางสมาคมฯ จึงให้ความสนใจตอบรับเข้าร่วมกิจกรรม KILORUN ซึ่งสมาคมฯ ดำเนินการส่งเสริมและสนับสนุนการท่องเที่ยวเพื่อเป็นการกระตุ้นภาคธุรกิจที่ตั้งอยู่ในภูเก็ต อาทิ ธุรกิจการขนส่ง ธุรกิจโรงแรม ธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม ธุรกิจนำเที่ยว ธุรกิจสินค้าของที่ระลึก และธุรกิจสันทนาการ สามารถสร้างรายได้หมุนเวียนให้กับจังหวัดภูเก็ต ถือเป็นประโยชน์ต่อภาคธุรกิจการท่องเที่ยวภูเก็ตได้เป็นอย่างดี”
นอกจากนี้ ผู้เข้าร่วมงานยังได้วิ่งไปพร้อมๆ กับ 7 หนุ่ม ATLAS อิ่มฟินกับเมนูต่างๆ ที่คัดสรรเมนูเด็ดของเมืองภูเก็ต และการได้มาร่วมงาน KILORUN 2023 PHUKET ในครั้งนี้ ทุกท่านยังได้รับรางวัลพิเศษกับการพิชิตเหรียญรางวัลจากน้องเบาหวิว และผู้ที่เพิ่มน้ำหนักและทำส่วนต่างน้ำหนักตัวเองให้มากที่สุดนั้น จะได้รับรางวัลตั๋วเครื่องบิน ไป-กลับ จากสายการบิน Air Asia เส้นทางภายในประเทศ ฝ่ายชาย 1 รางวัล (จำนวน 2 ที่นั่ง) และฝ่ายหญิง 1 รางวัล (จำนวน 2 ที่นั่ง) มูลค่ารวม 40,000 บาท ใครพลาดงานในครั้งนี้ อย่าลืมติดตามและมาร่วมสนุกงานครั้งต่อไปให้ได้ รับรองว่าสนุกครบรสทั้งเรื่องวิ่งกินเที่ยวเรื่องเดียวกันไม่ซ้ำใครติดต่อซื้อบัตรและสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ icvticket.com FB:KILORUN/
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/03/3-1-1024x683.jpg)
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/03/8-1024x683.jpg)
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/03/6-683x1024.jpg)
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/03/7-1024x683.jpg)
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/03/9-1024x683.jpg)