เป็นอีกหนึ่ง “เรื่องราวดีๆเว่อร์” ที่อยากแชร์ให้ได้อ่านกันค่ะกับเรื่องราวความน่ารักของสมาชิกจากบ้านมูลนิธิกระจกเงาที่ได้พา ลุง ป้า น้า อา ที่ทำงานกับมูลนิธิฯได้มีโอกาสได้รับคุณภาพชีวิตที่ดีจากผู้ใจบุญด้วยการพาไปเที่ยวในคอนเซฟท์ “ชราทัวร์” พร้อมประโยคทิ้งท้ายที่กล่าวว่า “เธอกำลังจะได้เป็นคนแก่ที่มีความสุขเพิ่มขึ้น” ที่หากใครได้อ่านแล้วต้องรู้สึกใจฟูอย่างแน่นอน เรามาติดตามความน่ารักนี้ไปพร้อมกับกินอยู่เป็นนะคะ
ปลายปีที่ผ่านมา มีโทรศัพท์สายนึงโทรหากระจกเงา ปลายสายต้องการมอบของขวัญปีใหม่ เป็นทริปพาเด็กๆ ในการดูแลของมูลนิธิไปเที่ยวตามที่ที่อยากไป เขาว่าอยากให้เทศกาลนี้เป็นช่วงเวลาแห่งความสุขของเด็ก
เราต่อรองว่า ขอเปลี่ยนจากเด็ก เป็นคนแก่ไร้บ้านที่ทำงานกับกระจกเงาแทน เพราะขณะนี้ที่มูลนิธิ เรามีกองกำลังวัยชราจำนวนมาก ที่เป็นหนึ่งในฟันเฟืองขับเคลื่อนงานกระจกเงา เราอยากให้เขาได้รับโอกาสนี้ ให้เป็นคุณภาพชีวิตได้เที่ยวบ้างในวัยชรา
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/01/325218858_843411056742395_1824852185022248491_n-1024x683.jpg)
ในที่สุด เสาร์ที่ผ่านมา ทริปชราทัวร์ ก็เกิดขึ้น แบบ One Day Trip พาคุณลุงคุณป้ากว่า 20 ชีวิต ไปเที่ยวแบบย้อนวัย ตะลอนกรุงในย่านเมืองเก่า กทม.
เริ่มต้นที่ มิวเซี่ยมสยาม พิพิธภัณฑ์การเรียนรู้ จากนั้นไปทัวร์วัดแบบจัดเต็ม มีไกด์นำเที่ยว พร้อมธงนำ พาเข้าชมจิตรกรรมฝาผนัง พระปรางค์วัดพระแก้ว ตุ๊กตาศิลาจีน สรรพวิชาหลายแขนงที่มีให้ชมในวัดโพธิ์
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/01/325166908_674462054286571_6701834393640268950_n-1024x683.jpg)
ตบท้ายละเลียดดื่มด่ำกับอาหารเย็นในบรรยากาศริมแม่น้ำเจ้าพระยา ทานอาหารมื้อที่เราหวังว่า จะเป็นความทรงจำที่ดีรับปีใหม่ของทุกคน
หลังจบทริป คุณป้าท่านนึง กลับมาเล่าให้ทีมงานฟังว่า สำหรับเธอแล้ว ชีวิตตอนนี้ นับเป็นช่วงเวลาที่ดี เธอกำลังจะได้เป็นคนแก่ที่มีความสุขเพิ่มขึ้น
![](https://kinyupen.co/wp-content/uploads/2023/01/325299492_1283299662400656_8787114418987189081_n-1024x683.jpg)
ที่มาเนื้อหา/ภาพประกอบ : เฟชบุ๊กมูลนิธิกระจกเงา